Diễn Đàn Chim Cảnh Hải Phòng - Powered by VBBForum
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: Chi sẻ công thức cám Họa Mi của bác Lâm Kiệt

Quản lý cấp cao Avatar của traitimgiabang_017
    Cảm ơn
    48

Chi sẻ công thức cám Họa Mi của bác Lâm Kiệt

THỨC ĂN DÀNH CHO HỌA MI
    Thưa AE!
    Thức ăn dành cho chim họa mi là một vấn đề còn nhiều điều chưa được thống nhất, quan điểm từng vùng miền và từng người còn có nhiều điểm khác nhau về loại thức ăn và cách chế biến nhưng tựu chung vẫngồm hai phần chính đó là cám bột và mồi tươi, tùy theo dành cho đối tượng chim chiến, chim hót hay chim non mà có cách chế biến khác nhau, ngoài ra còn bổ sung nguyên tố vi lượng bằng cách cho ăn khoáng chất. Dưới đây mình xin giới thiệu một vài công thức cám nhằm cung cấp cho các bạn mới chơi chim có đượcnhững kiến thức đầu tiên về việc chế biến thức ăn cho họa mi. Sau này các bạnsẽ tự rút ra kinh nghiệm và có thể sáng tạo ra những công thức tốt hơn.
    I, Cám dành cho chim chiến
    Công thức 1
    Gạo trắng (bỏ tấm) 300g
    Lòng đỏ trứng gà 5 cái
    Lòng đỏ trứng vịt 1 cái
    Bột khoáng chất 3 g
    Trộn bột khoáng, lòngđỏ trứng gà và trứng vịt đều vào gạo, đem phơi nắng hoặc sấy nhẹ ở nhiệt độ dưới 60 độ C cho đến lúc thấy lòng đỏ trứng trở thành lớp keo khô bọc chặt lấy hạt gạo là được. Đựng gạo đó vào túi nilon kín, chống ẩm cẩn thận, lấy cho chim ăn dần. Công thức này rất được các bạn ở các tỉnh phía nam ưa dùng.
    Công thức 2
    Cám gạo 200 g (Cám xay giã thủ công)
    Ngô mảnh 200 g (Chọn loại ngô vàng xay mảnh nhỏ)
    Thịt bò 100 g (Băm thật nhỏ)
    Cá khô nhạt 50 g (giã vụn)
    Tôm nõn nhạt 30g (giã vụn)
    Trứng gà 3 quả ( lấy cả lòng đỏ lẫn lòng trắng)
    Trứng vịt 2 quả ( chỉ lấy lòng đỏ)
    Bột khoáng chất 5 g
    Tất cả trộn đều, sấy nhẹ dưới 60 độ C đến lúc cám khô rời thì được. Bảo quản chống ẩm. Bảnthân tôi hay dùng công thức này.
    Công thức 3
    Cám trứng Ba Vì 500 g (một túi)
    Ngô mảnh 100 g
    Thịt bò 200 g (băm nhỏ)
    Tôm nõn nhạt 50 g (giã vụn)
    Nhộng tằm 100 g (nghiền vụn)
    Trứng gà 5 quả
    Khoáng chất 10 g
    Tất cả trộn đều, sấynhẹ dưới 60 độ c, bảo quản khô mát cho chim ăn dần.
    Về mồi tươi có thể cho ăn thêm mỗi ngày 10con châu chấu hoặc 7 con Dế hoặc 5 con nhộng tằm…Có bạn cầu kỳ mua cả dái chó,dái gà cắt ra cho ăn nhưng không phải con họa mi nào cũng ăn những thứ đó đâu bạn ạ. Các bạn ở phía nam còn có một đặc chiêu là cho ăn con liêu điêu để chim được hăng. Riêng về sâu quy nhiều người nói là cho ăn chim sẽ bó lông hoặc đau mắt nhưng thực ra sâu quy là thức ăn cực kỳ bổ dưỡng, mỗi ngày cho ăn chừng 15 đến 20 con bằng cọng rơm thi ko sao cả. Chú ý: Nếu cho chim ăn mồi tươi nhiều quá có thể bị ỉa chảy hoặc sưng chân.

II, Cám dành cho họa mi hót
    Tất nhiên chim hót mà ăn cám chim chiến thì tốt quá rồi nhưng để cho tiện và kinh tế người ta thường cho chim hót ăn cám trứng Ba Vì trộn 1% bột khoáng + Mồi tươi. Ở nơi ko mua được cám trứng Ba Vì,có thể cho ăn theo công thức sau:
    Công thức 4
    Cám gạo hoặc cám cò nhạt 300 g
    Ngô mảnh nhỏ 200 g
    Thịt bò hoặc thịt lợn nạc 100 g ( băm nhỏ )
    Thịt cá rô phi tươi 100 g (Cá rô phi lọc riêngthịt băm nhỏ)
    Trứng gà 5 quả (lấy cả lòng đỏ lẫn lòng trắng)
    Trứng vịt 1 quả (chỉ lấy lòng đỏ)
    Khoáng chất 10 g
    Tất cả trộn đều xấy nhẹ dưới 60 độ C đến khi cám khô rời là được. Cho ăn thêm mồi tươi chút ít.

III, Cám dành cho họa mi non
    Đặc điểm của tất cả các loại chim non là háu ăn và dễ tính, đút cho cái gì là chén cái đó nên thông thường người ta hayđút cho mi non cám cò nhạt trộn nước và một ít mồi tươi là xong. Riêng mồi tươinếu dùng thịt bò, thịt lợn thái nhỏ thì càng tốt, sau này chim lớn có thể ănnhững thứ đó, phòng khi ko kiếm được dế, châu chấu hay sâu quy. Điều này rấtlợi cho các bạn ở nơi ko có hàng bán mồi tươi cho chim. Khi đút thức ăn chochim non, bạn nên để nó trên tay, sau này lớn lên con chim cứ níu lấy tay bạnrất thú vị.
    Trên đây là những cách cho ăn rất rất cơ bản ban đầu, chắc chắn nhiều bạn có những công thức tốt hơn, ta nên trao đổivới nhau để rút kinh nghiệm cùng chơi vui vẻ.

Nguồn: Lâm Kiệt

Chimcanhhaiphong.Com™

Dr Tuấn * Liên Am-Vĩnh Bảo-HP* Chuyên cung cấp lưới ảo bẫy chim các loại *ĐT: 0975.812.863

2. Những thành viên sau đã cảm ơn traitimgiabang_017 Đối với bài viết hữu ích này:

haohp87cm (04-04-2013)

Quản lý chuyên mục Avatar của hainguyen94
    Cảm ơn
    111

Bác Tuấn Anh làm số lượng lớn đi bác ơi rồi làm đại lí phân phối cám Họa mi cho diễn đàn hihi

Chimcanhhaiphong.Com™

Sở Thích : Họa Mi Vành khuyên Nguyễn Văn Hải call 01677296923

Quản lý chuyên mục Avatar của h0a_mj_m0c
    Cảm ơn
    69

Quote Nguyên văn bởi hainguyen94 Xem bài viết
    Bác Tuấn Anh làm số lượng lớn đi bác ơi rồi làm đại lí phân phối cám Họa mi cho diễn đàn hihi
    Chủ thớt có công thức rồi, làm cám bán cho anh em chơi Mi nào. Anh em nào ủng hộ ý kiến của Nguyen và mình xin cho một thanks nhé!

Chimcanhhaiphong.Com™

h0a_mj_m0c
    0982.875838

5. Những thành viên sau đã cảm ơn h0a_mj_m0c Đối với bài viết hữu ích này:

hainguyen94 (04-05-2013)

Quản Trị Tối Cao Avatar của haohp87cm
    Cảm ơn
    255

Cho nghìn cái thank được ko em?

Chimcanhhaiphong.Com™

Facebook comments

Visitors found this page by searching for:

cach lam cam hoa mi

cach lam cam cho hoa mi

lam cam cho hoa mi

cach lam cam cho chim hoa mi

cách làm cám cho họa mi hót

cach lam cam chim hoa mi hot

cong thuc lam cam cho hoa mi hot

http:chimcanhhaiphong.comdiendanshowthread.phpt=674

cach lam cam mi

cong thuc lam cam cho hoa mi chien

cach lam cam cho hoa mi hot

cong thuc lam cam cho hoa mi

cong thuc cam cho hoa mi hot

lam cam cho hoa mi hot

cong thuc cam mi

cong thuc lam cam mi hot

cach lam cam chim

cach lam cam cho chim hoa my

lam cam hoa mi

cam hoa mi

cach lam cam chim hoa mi

lam cam chim hoa mi hotcông thức làm cám họa micám họa mikhuou an cam trung ba vi tot ko
SEO Blog

Từ khóa (Tag) của chủ đề này