Diễn Đàn Chim Cảnh Hải Phòng - Powered by VBBForum
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4

Chủ đề: Trả lời thắc mắc về cám công minh.

Quản Trị Tối Cao Avatar của haohp87cm
    Cảm ơn
    255

Trả lời thắc mắc về cám công minh.

Sau đây là các câu hỏi hường gặp về cám minhhp:

Bác minh cho hỏi là CM thay lông thì cho ăn cám Ct1 có đc ko,có thíck hợp dùng để thay lông ko ah.Cám ơn bác trc..

Chào bạn !
    Như mình đã nói ở 1 số bài trước , CT1 và CT2 đều có thể nuôi thay lông mà không hề ảnh hưởng gì đến sức khỏe tổng thể cũng như chất lượng về bộ lông . Tuy nhiên đó là cách nuôi thông thường và thuận . Thuận ở đây là minhhp muốn nói thuận theo lẽ tự nhiên , thuận thời tiết và tay người chăm nuôi . Còn những trường hợp khó hoặc thời tiết tác động khiến chim thay lông bập bõm hoặc kéo dài quá lâu thì lại phải do chúng ta tác động để giúp chúng .
    Ngày mai 11/09 mình sẽ có sản phẩm mới hỗ trợ những trường hợp nêu trên .
    Thân.
    minhhp

Chào. Mình cho lũ CM ăn cám CT 1 được 1 tuần rồi. Hiện tại phân bọn chúng vẫn ướt chua vào khuân, có mầu vàng và nhìn như có sạn. Đặc biệt có 2 em 1 em thì cứ cắn giấy lót sàn, 1 em thì cứ cắn chỉ ở áo lồng. Có phải do bị thiếu chất gì không bạn.
    Ps mình cho ăn hoa quả như sau: 1 ngày ăn táo, 1 ngày ăn chuối, 1 ngày ăn đu đủ, mỗi tuần 1 ngày ăn cà rốt hấp, sâu, châu chấu thỉnh thoảng vì nùa này ít châu chấu sống. Có châu châu đông lạnh nhưng hình như bọn nó không thích.

Chào bác !
    Hihi . . Nhìn cái chế độ cho chim ăn hoa quả và mồi tươi là biết bác chăm và yêu con chim đến cỡ nào rồi .
    Tuy nhiên minhhp vẫn muốn nói với bác cũng ACE , với 1 chế độ hoa quả và mồi tươi như vậy là điều quá dư thừa và không cần thiết . Đôi khi cái dư thừa tuy nhỏ như con thỏ đó lại chính là nguyên nhân của vấn đề tiêu hóa của chim .
    Với nhu cầu của chim và khả năng của chủ nuôi cung cấp dinh dưỡng hợp lý thì chỉ cần 1 tuần cho ăn 2-3 bữa hoa quả (cách ngày) là hoàn toàn hợp lý rồi . Chứ không nhất thiết phải ngày nào cũng hoa quả đâu ạh ...
    Còn chuyện chim xuống đáy lồng xé giấy báo ăn là điều rất hiếm khi gặp của ACE khi sử dụng sản phẩm của minhhp . Do thời gian dùng cám còn ngắn nên có thể chim chưa được cung cấp đầy đủ lượng dinh dưỡng thiếu hụt trước kia nên dẫn tới tình trạng đó .
    Chim cắn chỉ ở áo lồng 1 phần do thiếu sắc tố (đỏ,hồng) hoặc do bản tính của chú chim nghịch ngợm mà ra .

Rất nhiều ACE đến nhà giao lưu đã chứng kiến những chú chim minhhp đang nuôi dưỡng gồm cả chim thuộc hay mộc đều không có 1 chút hoa quả nào trong tuần (kể cả chim thay lông) nhưng không hề có những biểu hiện như bác nói ở trên . Thậm chí chim vẫn giữ nguyên sắc đỏ cần thiết ở chùm lông Bồng Đào nơi hậu môn . (CT2)
    Bác cứ yên tâm dùng và theo dõi nhé ! Chỉ 1 vài tuần khi ổn định nguồn dinh dưỡng các chất cặn bã sẽ tự thay đổi thành khuôn . (Loại trừ những khả năng về bệnh tật và hệ tiêu hóa không thật sự dễ dàng thích nghi)
    Thân.
    minhhp

anh minhhp cho e hỏi rằng:Chim đang thay lông ăn CT2 được không a? e xin cảm ơn

Chào ACE đang quan tâm:
    Minhhp đã gửi tới bạn cũng như ACE toàn bộ công thức cũng như cách chế biết thành phẩm của cả 2 Công Thức rồi . Trên thực tế như bạn đã biết , thành phần hỗn hợp trong mỗi công thức đều được cân đo rất chuẩn mực . Hơn nữa trong cả 2 công thức minhhp không hề che giấu bất cứ 1 thành phần nào . Trong đó hoàn toàn không có chất kích thích gây nóng nên việc bạn cũng như ACE lựa chọn sản phẩm dùng cho chim là hoàn toàn không có bất cứ tác dụng phụ hay phản ứng nào gây nên tác hại đến bộ lông của chim . Ngược lại sẽ là hoàn toàn hợp lý trong giai đoạn này
    Xin được nêu ra 1 số trường hợp có thể bạn và ACE gặp phải :
    - Trong 3 - 5 ngày đầu tiên dùng sản phẩm có thể phân sẽ ướt hơn so với thường lệ (điều này cũng còn tùy thuộc vào cơ địa của từng con chim)
    - 2 - 3 ngày tiếp theo có thể bay 1 vài chiếc lông nhỏ , thậm trí cả lông cánh hoặc đuôi . . (Vấn đề này minhhp đã nói qua rồi nhưng xin được nhắc lại . . ACE gặp trường hợp này có dám chắc với minhhp rằng số lông vừa rơi xuống là lông hoàn toàn mới ra , hay đó chính là chiếc lông cũ còn sót lại hoặc lông quá yếu )

Để trả lời cho vấn đề thứ nhất : Minhhp xin được nêu lên dẫn chứng thực tế nhất là : Sản phẩm của minhhp được kết hợp hài hòa giữa các dưỡng chất cần thiết và hoàn toàn phù hợp với sở thích của chim . Do đó chim của ACE đang nuôi dưỡng nhưng lại tự quyết định lựa chọn sản phẩm của minhhp khi ACE làm theo cách đặt thêm cóng cám vào lồng mà minh đã nói ở bài trước . Do vậy ACE yên tâm sử dụng để cảm nhận sự thay đổi của chú chim cũng như chất thải hàng ngày chúng đi ra .

Vấn đề thứ 2 : Khi chim thay lông cũng là lúc khó khăn nhất đối với chúng . Không chỉ liên quan đến vấn đề di chuyển mà còn kéo theo sự xuống sức rõ rệt của chúng .(Chim hoàn toàn mất lửa) . Bởi khi đó chúng cần 1 lượng nước , 1 lượng dinh dưỡng tổng hợp khổng lồ để giúp chúng hoàn thiện bộ lông càng nhanh càng tốt . Đó là theo lẽ tự nhiên . .
    Đối với chim nhốt lồng khi không được đáp ứng kịp thời , đầy đủ các chẩt dinh dưỡng khiến nhiều chú chim không thể hoàn thiện được bộ lông của mình . Điều đó dẫn đến tình trạng lẫn lông (lông mới trồng lên lông cũ "lẫn lông") . Tình trạng này còn bị tác động bởi thời tiết bất thường của thiên nhiên .
    Khi chim bị tình trạng lẫn lông chưa rơi hểt được thì chủ nuôi thay đổi nguồn dinh dưỡng hoặc (nuôi lông lại) . Và nguồn dinh dưỡng mới được cung cấp đầy đủ mà chim duy trì được sức khỏe sẽ thay nốt những chiếc lông còn dang dở trên thân .

Tẩt cả những gì minhhp chia sẻ từ đầu topic hoàn toàn là những trải nghiệm thực tế chứ không hề lý thuyểt hay sách vở . Tuy nhiên vẫn còn rất nhiều những điều lý thú và chưa có lời giải cho những bất cập khi gặp phải trong khi nuôi dưỡng con vật yêu quý này . Do vậy rất mong ACE cùng đam mê cùng chiêm nghiệm để khi có dịp được hàn huyên , trò chuyện và học hỏi thêm nữa .

Em đang dùng cám của bác... cho mấy con chim ở nhà ....ăn tốt, ăn nhiều, ỉa đẹp, lửa đang lên.
    Duy nhất có 1 con thì vẫn bị phân nước nên em chưa dám dùng thử. Con này bị hơn 1 năm nay, luôn trong tình trạng đi phân ra nước và chim uống nước 1 ngày 1 cóng thủy tinh dài. em đã thử chữa bằng các cách như:
    1. ăn dứa
    2. uống thuốc dạng nước eviron 25 mua tại hiệu thú i....nhưng chỉ có tác dụng tại thời điểm uống, dừng thuốc phân lại có nước ngay
    3. Đổi cám vài lần rồi, cám ngon hoặc cám ba vì cũng chơi. hoa quả 1 tuần cho ăn 2-3 ngày táo, chuối
    Kết quả là đến nay em nó vẫn té de ướt hết mấy tờ lót phân, phân mùi khăm khắm..chim đang thay lông bình thường. trước dù bị đi ỉa nhưng đấu đá vẫn ngon
    Không biết có phải do cơ địa con chim ko bác? xin bác cho e 1 liều thuốc " mạnh" nữa để e trị cho e nó?
    E cũng nản quá rồi, nó hay nên e mới giữ ko thì bye bye lâu rùi .. híc híc... cảm ơn bác rất nhiều, chúc cho cám của bác sẽ có trong lọ của các con chim đi thi ạ.

Khi bạn dùng từ Cơ Địa của chú chim thì minhhp nghĩ bạn đã phần nào hiểu được tập tính loài chim , cách chăm nuôi chú chim này rồi .
    Đúng là có những trường hợp do cơ địa của chúng không thể thích nghi với các hợp chất dinh dưỡng có từ ngũ cốc nên không thể tiêu hóa bình thường như những chú chim khác . Tuy nhiên với cách tả mùi phân chim của bạn thì mình nghĩ chim trong quá trình mắc bệnh lâu rồi . Khả năng đến từ mồi tươi hoặc các chất quá khó tiêu hóa làm ảnh hưởng đến hệ bài tiết của chú chim .
    Bài thuốc mạnh tay trong trường hợp này thì mình không có nhưng xin chia sẻ thêm với bạn 1 cách chữa thông thường để bạn tham khảo và áp dụng :
    Nguyên liệu :
    1. Nghệ tươi .10g
    Giã nhỏ hoặc đập dập nghệ tươi rồi cho 100ml nước nóng 40 độ ngâm tới khi nước nguội hẳn rồi lọc lấy nước cho chim uống trong vòng 1 tuần .

Ở 2 tuần tiếp theo .
    2. Chè khô (trà mạn) .
    Lấy 1 nhúm trà (bằng 1 đốt ngón tay) Cho vào bát hoặc cối giã thật nhỏ , thành dạng bột mịn càng tốt . Sau đó trộn lẫn với cám cho chim ăn . Ở cách làm này khi trộn lấn với cám bột trà cuốn được vào cám bao nhiêu thì chim sẽ ăn bấy nhiêu . Hết ngày đổ đi và thay bằng cóng cám khác . Trong quá trình này bạn nên cho chim uống nước sôi và bỏ thêm vào cóng nước 2 hạt muối trắng to cỡ hạt gạo .
    Nếu chim của bạn do bị tổn thương hoặc nhiễm bệnh thì sẽ khỏi . Ngược lại đã làm qua cách này rồi mà không khỏi thì minhhp cũng đã bó tay . Vì rất có thể do cơ địa của chú chim là vậy rồi .
    Rất mong chim của bạn sẽ khỏi để tạo cảm hứng cho cả chủ và chim .

Chào bác, thật sự cám của bác rất tốt. Em ko có nhiều time để tự làm cám vì vậy e cứ loay hoay với các loại cám ko biết cám nào tốt cho cm của mình. Từ khi đọc đcj topic này của bác thì cm của nhà đã yên tâm sử dụng 1 loại của bác rồi.
    Tiện đây bác cho em hỏi với ạ, em có con tm nó đang bị khàn tiếng ( khoảng 2 tháng rook ạ ) em đã sử dụng nhiều cách rồi nhung chưa thấy khỏi ( như: uống mật ong, nước giá đỗ, hoa đu đủ, sông dầu gió...). Bác có kn chỉ giúp em với. Thanks bác nhiều !

Chào bạn !
    Với những cách bạn đã làm ở trên theo minhhp không phải là cách chữa khàn tiếng cho loài chim trong trường hợp này . Vì thực tế từ xưa đến nay cho dù là chữa bệnh cho con người thì vẫn được áp dụng các cách chữa bệnh dân gian và khoa học dựa trên những sự thành công đã được kiểm chứng . Chỉ duy nhất cách sông dầu gió cho chim là được vận dụng nhưng là trong trường hợp chim mới bị trúng gió và có các dấu hiệu về đường hô hấp như há mỏ , thở khò khè và gấp gáp . Khi sông dầu chim sẽ được vệ sinh đường hô hấp và ngân chặn cách trường hợp xấu có thể xảy ra . Tuy nhiên vẫn còn phụ thuộc và chính sức đề kháng và cơ địa của mỗi chú chim khi mắc bệnh .
    Minhhp được biết 1 cách chữa dân gian và đã áp dụng thành công với 1 chú chim Chòe Than rất quý bị trúng gió rồi khàn tiếng cũng trong thời gian 2 tháng . Nhưng trên thực tế lại chưa từng có cơ hội để áp dụng với chim chào mào . Tuy nhiên vẫn xin được chia sẻ với bạn cùng ACE phuơng pháp này .
    Nguyên liệu :
    1. Cây Canh Giới : 5 lá
    2. Cây Xuơng Xông : 15 lá
    3. Muối trắng : 10 hạt to bằng hạt gạo .
    Cách làm :
    Rửa sạch 2 loại lá rồi vò nát cho vào nồi đun sôi trong vòng 5 phút với 100ml nước . Khi tắt lửa thì bỏ muối vào và khua đều .
    Chắt lấy 1 chén nước để nguội rồi cho chim uống . Số nước còn lại cho chim tắm (Nếu chim không chịu tắm ACE dùng bình phun ướt lông cho chim)
    Làm như vậy trong vòng 3 ngày nếu chim hợp thuốc sẽ khỏi ngay .
    Hy vọng chú chim của bạn sẽ hợp với cách chữa dân gian này để có được giọng hót vốn có của giống loài .

bác Minh cho e hỏi thêm 1 chút, e mới mua gói cám CT1 cho chú chim dưới 1 năm lồng của e, ăn 2 hôm thì đi phân ướt cả 2, mà phân vàng vàng, vậy phải làm sao ạ?

Trước hết xin cảm ơn bạn đã ủng hộ . Xin được sơ qua 1 số khác biệt để bạn và ACE có thể nắm bắt được và hiểu thêm các thành phần dinh dưỡng có trong 2 công thức của minhhp .
    Cả 2 Công Thức minhhp chia sẻ với ACE trên diễn đàn hoàn toàn được chế biến từ các loại thực phẩm tuơi . Không nói là khác hẳn hoàn toàn nhưng rõ ràng có 1 số khác biệt lớn mà minhhp muốn chỉ ra cho ACE thấy :
    - Trước hết là màu phân khi chim đi ra hoàn toàn khác biệt với hầu hết các loại cám có bán trên thị trường . Khi chim căng phân dẻo và có hình khuôn chứ không khô đét như 1 số loại cám khác .
    - Chim ăn rất nhiều ở 3-5 ngày đầu tiên khi vào cám . Sau đó chậm lại và rất ít ở các ngày tiếp theo .
    Do 2 yếu tố nói trên các bạn nên theo dõi tình trạng sức khỏe và tinh thần của chú chim sau mỗi buổi sáng mở áo lông . Nếu chim có biểu hiện đi ngoài thì chỉ 2 ngày chim sẽ xù lông và rụt cổ lại . Ngược lại nếu ACE thấy chim có phần hứng khởi hơn , nhanh nhẹn hơn và hót nhiều hơn thì ngược lại với những lo lắng của bạn và ACE . Sau thời gian ngẵn chim làm quen với nguồn dinh dưỡng mới và sẽ co ruột lại và cho ra phân khác biệt lúc mới ăn . Nếu chim đang trong quá trình chim thay lông các bạn thấy chim đi phân hơi lỏng là rất tốt cho sức khỏe và bộ lông của chim . (Những chú chim ăn cám nóng hoặc thiếu chất bán ngoài thị trường phân khô trong quá trình này hầu hết sẽ bị khô lông hoặc bó lông)
    Bạn yên tâm và chú ý theo dõi rồi cho mình biết kết quả nhé !

nhà em phụ thêm 1 chút kiến thức nhỏ mà em học lỏm được ở 1 số cao thủ và thục tế khi bẫy được chào mào thì em nó có ị ra hột của quả đó và phân có màu đen đó chính là quả phèn đen chim ăn vào có tác dụng rất tốt cho đường ruột .

Vâng . Đồng ý với quan điểm của bạn Phèn có 2 loại Đen và Trắng , thường mọc ở ven sông , ven hồ và các khu đất ẩm thấp . Mỗi mùa chim sinh nở là cây phèn bắt đầu nhú lá và đâm hoa . Quá trình chim nở và biết bay chuyền cũng là lúc ngoài tự nhiên cung cấp loại quả này cho chúng . Phèn trắng thường bắt đầu có vào khoảng đầu tháng 6 duơng lịch . Khi quả phèn trắng cạn kiệt cũng là lúc có Phèn Đen (tháng 8 duơng lịch) . Ngoài yếu tố thức ăn mang lại nguồn dinh dưỡng tốt cho chim non Phèn Đen còn có tác dụng hỗ trợ cực tốt về sắc tố giúp loài chào mào giữ nguyên được bộ lông đỏ Bồng Đào nơi hậu môn . Cũng vì vậy mà vào mùa chim tơ người đi bẫy chim chào mào chỉ cần tìm được bãi phèn là coi như những chú chim chào mào về ở với người rồi .Cảm ơn bác

A cho hoi chim cua e hom nay thay khu khu nhu kieu ho thi chua bang cach nao,va dung cau cay xoan dai thi dung quanh nam duoc ko. Con moc do cua e an cam ct2 thi phan nat e cho an nua thang roi ma van bi nat hom nao cho an hoa qua tao hay chuoi thi ko thay hien tuong nat phan chac do an hoa qua thay cam len moi ko bị

Hihi . Dịch bài viết của bạn khổ quá . Cơ bản thì mình hiểu sơ sơ những gì bạn muốn hỏi nhưng không biết có đúng nghĩa không nữa .
    Như mình đã nói thì CT2 chỉ thích hợp với chim có tuổi lồng từ 18 tháng trở lên . Chim của bạn là chim mộc thì dấu hiệu không tiêu hóa nổi hết các chất dinh dưỡng dẫn đến tình trạng đi phân nát như bạn nói cũng là điều đương nhiên . Theo mình thì bạn nên quay lại cho chim dùng CT1 để đảm bảo hệ tiêu hóa của chim .
    Dấu hiệu chim của bạn "khu khu nhu kieu ho" như bạn nói nếu là chim đứng há mỏ kêu tắc tắc thì có 2 trường hợp xảy ra . 1 là do hóc cám và 2 là chim bị trúng gió . Nếu chim bị trúng gió thì bạn mua 1 lọ dầu gió Trường Sơn rồi vảy xuống đáy lồng khoảng 4-5 giọt sau đó trùm áo lồng lại cho chim nghỉ ngơi " làm 2 ngày" . Ngày thứ 3 mua thuốc ho siro dành cho trẻ em rồi nhỏ 5 giọt vào 50ml nước đun sôi rồi cho chim uống . khoảng 3-5 ngày là chim sẽ khỏi .

em mới mua 2 gói cám ct1 cho 3 chú chim yêu quý ăn..e cho ăn dc 4 ngày but 1 trong 3 chú đấy thì chú e cưng nhất ăn thì có hiện tượng đi ỉa.trong phân có nước màu hơi vàng.chim gần xong lông.nhìn chim thì vẫn khỏe mạnh.liệu có sao ko bác.chim bắc thuần đét(con nè tầm 2 năm tuổi).hoa quả e vẫn cho ăn đều..obf 1 chú lông lá vẫn te tua but ko có hiện tượng j..có j bác khám bệnh giúp e..

Như bạn nói thì 1 con te tua lông lá nhưng ăn lại không có hiện tượng gì , con chim thuần thì lại có hiện tượng như trên .
    Đối với chim nuôi nhốt lồng có thời gian từ 2 năm trở lên thì chuyện thích nghi với CT1 của mình là điều quá bình thường . Tuy nhiên nếu bạn đã cho ăn rồi thì mình cũng chỉ ra 1 số yếu tố sau :
    1. Thời tiết mấy ngày qua tại khu vực phía Bắc mưa nắng thất thường chiền miên cũng có thể khiến chim đi phân lỏng hơn bình thường .
    2. Sau 2 năm nuôi nhốt chú chim của bạn chưa được vệ sinh đường ruột nên có thể dẫn tới tình trạng giun , sán .
    3. Mồi tuơi hoa quả như hiện nay là điều rất bất cập . Có 1 số ACE sau khi cho ăn mồi tuơi (châu chấu) nhìn thấy con chim chết hoặc đi ỉa ngay trước mắt mà không sao cứu được .

Do vậy theo minhhp bạn nên khóe léo lựa chọn và phòng bằng cách sau :

- Cho chim uống nước muối loãng khoảng 3 ngày . Sau đó ra hiệu thuốc thú y hoặc các cửa hàng bán thức ăn gia cầm , gia súc mua 1 gói TERRAMYCINE-500 về pha theo liều lượng hưỡng dẫn cho chim uống khoảng 5 ngày sẽ khỏi hẳn . (Thời gian điều trị này tuyệt đối không cho chim ăn mồi tuơi , hoa quả)

Mới nhận được cám do 1 a chuyển đến rồi. Cho tất cả cm ăn luôn loại CT1 bỏ hết cám cũ đi. 1 số cm của tôi thay lông gần xong hết rồi thì có vấn đề gì không bạn? Đa phần là ăn hết cám ngay. có 1 chú ăn hơi chậm. Tks

Theo mình quan sát thấy ở thời điểm tháng 8 này rất ít người nuôi chim hoàn thiện được bộ lông . Phần lớn ACE vẫn dựa vào cảm tính , cảm giác nó thay lông xong rồi hoặc thấy không rụng lông nữa và chim căng lửa trở lại nên nghĩ rằng chim đã xong lông .
    Vẫn biết rằng năm nay nhuận 1 tháng . Nhưng không hẳn vì vậy mà ACE bỏ qua khâu theo dõi sát sao khiến chim chưa xong lông đã thúc lửa và kẹp lồng khiến những chiếc lông cũ chưa kịp rơi thì bó lông lại .
    Tình hình dàn chim của bạn nếu thật sự gần xong lông thì không vấn đề gì . Giờ bạn vào cám là ok luôn . . Chim xong lông và quá trình làm khô lông cũng là thời gian thích nghi với nguồn dinh dưỡng mới . Chim sẽ căng trở lại trong thời gian ngắn đó .

E mới lấy cám CM bác Minh ,cho e hỏi tý với.con CM nhà e đc 10 tháng lồng.bắt đầu thay lông đc 1 tháng rưỡi rồi.nhưng dạo này k thấy rụng nữa...từ lúc thay lông e thấy nó đã thay đuôi..má..mào..nhìn chẳng có vẻ gì là đang thay lông cả...trông rất ngon lành..e cứ nghĩ chim thay lông thì nhìn nó phải xơ xác..trụi lủi...e chăm rất đều tay..mồi tươi,tắm táp hàng ngày a ạ ! K hiểu là có bình thường k ?

Chim của bạn mới 10 tháng lồng đồng nghĩa với việc thay lông lần đầu tiên . Lần lông đầu tiên trong tay con người nuôi dưỡng là 1 khó khăn nhất định đối với chim , nếu bạn chăm nuôi đúng cách thì chim sẽ thay lông 1 cách toàn vẹn . Ngược lại chim sẽ thay nhát ngừng như bạn nói ở trên . Thường thì chim sẽ thay lông đầu tiên sẽ dớt điểm lông người , tiếp đó là lông đuôi và lông cánh sẽ thường nhật thay nhau ra . Cuối cùng mới là lông phía trên đầu và tách đỏ . Nếu bạn theo dõi chưa thấy dớt lông cánh nghĩa là chim chưa thể gọi là xong lông . Nếu chim dừng lại ở đó để trú đông nghĩa là chim trong tình trạng lẫn lông . (mới + cũ)
    Vấn đề này mìnhhp đã nêu qua ở những bài viết trước . Việc chim thay lông mà trụi lủi như bạn nói rất hiếm khi xảy ra nếu là 1 chú chim khỏe mạnh . Vì trật tự thì lông chim thay phải gối đều , nghĩa là cái ra và cái rụng . Việc lông chim trụi lủi như bạn nghĩ chỉ có 2 vấn đề xảy ra :
    - 1 là chim bị chất xúc tác do người nuôi tác động và cố ép để thay lông cho nhanh .
    - 2 là chim quá yếu và thiếu quá nhiều chất dinh dưỡng cần thiết khi nuôi lông nên dẫn tới tình trạng lông cũ cứ dớt mà lông mới thì không chịu ra . Điều này vô cùng tệ hại và ảnh hưởng rất lớn lên sức khỏe của chim .

Vẫn xin được giải đáp những thắc mắc và lo lắng của ACE bằng cách thử nghiệm nho nhỏ để rồi ACE tự trả lời cho chính câu hỏi của mình .
    Minhhp không cần biết ACE đang cho chim của mình dùng bất cứ loại thức ăn (cám) nào đang có bán trên thị trường và đã ăn bao nhiêu lâu . Xin được để vào bên cạnh cóng cám ăn hàng ngày của chim mà ACE đang cho ăn 1 cóng cám của minhhp và ngồi theo dõi xem chú chim của ACE tự lựa chọn và thích thú với loại nào ?

Với thí nghiệm vui này ở chính những chú chim của ACE :
    Đã có 7/10 chú chim được thử với CT1 sẽ bỏ hẳn cám ăn hàng ngày để lựa chọn thức ăn mới .
    Đã có 9,5/10 chú chim được thử với CT2 sẽ bỏ hẳn cám ăn hàng ngày để tìm đến với nguồn dinh dưỡng mới .

Đơn giản vì tôi biết và hiểu chim của ACE đang cần gì , thiếu gì trong nguồn năng lượng ấy . Hãy cùng tôi chiêm nghiệm về con vật nuôi đang được rất nhiều người yêu thích này nhé !
    Mang lại những gì tốt đẹp nhất cho người mình yêu thương hay con vật ta yêu thích (chúng thích) cũng chính là thông điệp minhhp muốn gửi đến ACE trong bài cám này .
    Thân
    minhhp
    Nguồn: internet.

Chimcanhhaiphong.Com™

2. Những thành viên sau đã cảm ơn haohp87cm Đối với bài viết hữu ích này:

Tung.nguyen (09-04-2013)

Quản lý chuyên mục Avatar của hainguyen94
    Cảm ơn
    111

anh Minhhp ơi cho em xin địa điểm bán cám chim của anh vì không có thời gian làm cám nên em có thể trực tiếp mua cám của anh cho tiện . em mới vao nghề nên anh chỉ giáo

Chimcanhhaiphong.Com™

Quản Trị Tối Cao Avatar của haohp87cm
    Cảm ơn
    255

Em gọi trực tiếp cho anh minhhp nhé: 0948694888

Chimcanhhaiphong.Com™

5. Những thành viên sau đã cảm ơn haohp87cm Đối với bài viết hữu ích này:

hainguyen94 (03-03-2013)

Thành Viên Avatar của TRUNG SVC
    Cảm ơn
    16

Bác Minh chia sẽ nhiệt tình quá , chúc Bác có thêm nhiều khách hàng